Ký sự một buổi lọt vào "ổ" bán hàng đa cấp....

Discussion in 'Việc làm bán thời gian' started by applepam_forever, May 27, 2011.

1. 4
    2
    0
    PuHjn

PuHjn New Member Thành viên diễn đàn

Oh, đồng hương của mình đây! Hix nhắc lại thì mình cũng hơi cay cú nữa. Lúc trước mình cũng dc nhỏ bạn nói với mình tham gia một buổi hội thảo gì đóa...ghê gớm lắm, mà nghe nó nói người thuyết trình là một doanh nhân tài năng, thành công, ...nói chung là Vip từ Đài Loan về( 1 năm cóa 1 lần thui). Mình cũng thấy thích thích ( tại dân kinh tế mà nghe mấy cái này thì đi tham gia 1 lần đâu có chết ai ) nên cũng đi, cái gì mà nó dắt mình xuống Q6, mình hỏi địa chỉ ở chỗ nào mà ko nói....cuối cùng chạy xe tới cổng thắng cái kéttt nhìn lên cái cổng nguyên cái bảng tên HƯNG THỜI ĐẠI...Oh My God..>"< thế là bik rùi cũng phải cắn răng mà vào thui ( tại vì hùi trước có nghe bạn bè nói rùi, nhưng mà tôn trọng nhỏ bạn nên phải vào thui hem lẽ đi nữa tiếng đồng hồ mà quay về).
    Bước vào cái cổng xong là tình hình như bạn chủ Topic đã kể...hix hix thật là khủng khiếp chưa bao giờ mà minh bị nhức đâu như zdậy. Nhưng mà được cái mình có nghe bạn bè nói trước nên lúc ra về cũng hem để lại ấn tượng xấu (tại vì nhỏ bạn làm trong đó mà hem lẽ mình chửi tụi trong HTĐ). Bây giờ ngẫm nghĩ lại nên mình cũng rút ra kinh nghiệm sống cho mình. Ai mà vào đó rùi thì...chak cũng " tẩu hỏa nhập ma" hii

2. 3
    0
    0
    Yan

Yan New Member Thành viên diễn đàn

Tóm lại là mình quản lý được đám cấp dưới thôi chứ mình có bao h biết được trên mình có bao nhiêu cấp âu, vậy mà có cả khối đứa ngu lao đầu vào rồi tự thõa mãn mới ghê =.=

3. 22
    19
    0
    yellowhorse

yellowhorse New Member Thành viên diễn đàn

Bán hàng đa cấp

i like it.
    Có rất nhìu công ty đã lợi dụng hình thức bán hàng đa cấp để kinh doanh "bất chính", lời dụng sự ngây thơ của những bạn sinh viên mới vào tp và sự tin tưởng của người thân để kiếm tiền. Tiền có thể không có nhưng ko thể bán danh dự và uy tín của mình như thế đc. Các bạn Sv mới vào thì đừng để bị dụ nha, ví dụ điển hình là công ty Hưng Thời Đại, ........

4. 401
    208
    0
    huong_lovelove

huong_lovelove New Member Thành viên diễn đàn

Thật sự là e chưa hỉu lắm zìa bán hàng đa cấp. :yoyo238:Mọi ng giải thik' giup' e đc k ạ? e tks trk:yoyo206:

5. 284
    71
    0
    LeVanTeo

LeVanTeo New Member Thành viên diễn đàn

những cty như Táo viết thế này thực sự là nó làm ảnh hưởng rất nhiều đến uy tín của ngành Network marketing cũng như các cy MLM thực sự , nhưng cũng ko nên vơ đũa cả nắm , vì nó sẽ là ngành công nghiệp mũi nhọn của thế giới trong 20 năm tới , như ở Nhật Bản hàng hóa của nó 90% là của Network marketing , và có 1 sự thật là hàng của các cty Network lớn tốt hơn hàng bên ngoài rất nhiều ,hiện nay ngành MLM ở Việt Nam đã trải qua 10 năm sóng gió và người dân cũng như chính phủ đã có cái nhìn tốt hơn về MLM , các bạn mua báo Thanh Niên số ra ngày 26/8/2011 tìm đọc mục Doanh nghiệp sẽ thấy , còn bạn nào muốn tìm hiểu về ngành này thì vô đây tham khảo nhé mình viết ra cái này ko phải là để tranh luận mà để các bạn chưa hiểu rõ biết thêm về ngành này , có gì thắc mắc pm riêng cho mình
    BIẾT và HIỂU là 2 cái hoàn toàn khác nhau nhé các bạn :)

Last edited by a moderator: Sep 6, 2011
  6. 284
    71
    0
    LeVanTeo

Táo nói như vậy là có phần đã hiểu về MLM , những cty MLM thực sự luôn bán những dòng sp TÁI TIÊU DÙNG , tức là hết rồi lại mua xài tiếp và nó phải thực sự có tác dụng , được khách hàng chấp nhận và hài lòng , còn những cty MLM kinh doanh mấy sp tào lao bí đao như xong chảo ,máy móc , thậm chí cả ... áo ngực chống ung thư :yoyo54: ... đều là vớ vẩn hết
    trong kinh doanh luôn phải nhớ 1 điều : Sản phẩm là linh hồn của 1 cty , nếu SP ko tốt hoặc bán với giá cao trên trời trong khi ngoài thị trường truyền thống có đầy thì cty đó chết chắc 100% , trừ phi là mấy cty LỪA :)

7. 1,474
    1,604
    0
    applepam_forever

applepam_forever Cựu Mod diễn đàn Cựu thành viên BQT

Bài này Táo sưu tầm nha Tèo :yoyo103:

Cho link vào thẻ CODE trong 24h, nếu không cmt bị del vì vi phạm nội qui Tèo ơi

Last edited: Sep 3, 2011
    hoanguyen061191 and baby_91 like this.
  8. 284
    71
    0
    LeVanTeo

hở , táo sưu tầm nà sao :yoyo69:
    tèo ko biết cho link thẻ code táo ơi :(:)(:)((

9. 284
    71
    0
    LeVanTeo

cô bé xinh xắn này pm anh giải thích rõ cho nhé :yoyo32::yoyo32::yoyo32:

10. 53
    16
    0
    kim_khanh646

kim_khanh646 New Member Thành viên diễn đàn

May wá....tối nay đọc bài này! KO là sáng mai em xách giỏ lên sì gòn để tham gia mấy cái zụ này gòi. THanks anh Táo....

11. 284
    71
    0
    LeVanTeo

chị Táo ::)):)):)):)):))

12. 33
    21
    0
    Lavender Field

Lavender Field New Member Thành viên diễn đàn

Haizz, cái Hưng Thời Đại này đúng là tập đoàn lừa đảo mà. Tinh vi kinh khủng. Lúc đầu là mình bị dụ đến 1 clb dành cho sinh viên sinh hoạt, vui chơi (theo lời họ nói nhá). Rồi sau khi kết thúc buổi sinh hoạt, họ mới bắt đầu lôi kéo mình đến cái hội thảo vào ngày hôm sau.:yoyo196:
    Khi mà dụ dỗ mình họ ko hề nhắc 1 tiếng nào về bán hàng đa cấp hay cái tên công ty của họ. Họ chỉ nói là có cơ hội tiếp xúc với những người thành đạt, một môi trường kinh doanh chuyên nghiệp,...toàn lời hay ý đẹp. Đến khi mình bước vào đại sảnh rồi mới tá hoả. Nghe cụm từ "bán hàng đa cấp" (mà bây h họ gọi là "kinh doanh theo mạng" á) là mình đã muốn đi ra rồi mà ko ra đc, họ cử 2 người đi kè kè theo mình, xe thì bị đẩy tuốt vô trong. Mình với nhỏ bạn toát hết mồ hôi hột mới ra khỏi đc cái động đó.
    Mình nhớ khi tư vấn có 1 bạn hỏi về "bán hàng đa cấp" với "kinh doanh theo mạng" khác nhau chỗ nào, họ giải thích bằng 1 lí do hết sức củ chuối: bán hàng đa cấp khác với kinh doanh theo mạng, bán hàng đa cấp là tên gọi khi hình thức kinh doanh này mới vào VN, còn kinh doanh theo mạng là tên chính thức bây giờ ---> vậy khác nhau chỗ nào nhỉ?:yoyo172:
    Lúc bọn mình sắp đi về, họ còn đi theo níu kéo đòi chiều dẫn đi ăn chè, ăn kem blah blah..., họ còn tung đòn phủ đầu (chắc sợ tụi mình về nhà lên a gồ hỏi): mình làm chuyện của mình, người ta nói gì không quan trọng, lấy vd như Hồ Ngọc Hà với Cường Đô-la chẳng hạn, bị chửi quá trời mà vẫn thành công, nổi tiếng...Bây h lên mạng đánh vào công ty Hưng Thời Đại sẽ thấy hiện ra nguyên 1 list nói xấu này nọ nhưng mà thử đánh vào Đảng Cộng sản VN cũng sẽ thấy 1 list như vậy. Nên mình làm mình phải tin tưởng mình.... ---> dám lấy cả Đảng CS ra nói lun đấy, ghê chưa:yoyo115:
    Nhưng có điều mình phải công nhận là họ ăn nói rất dữ dội, ai dễ tin người là bị dụ ngọt + có 1 lực lượng hùng hậu, chỉ chừng 6,7 người đc tư vấn mà tới 20,30 người đứng xung quanh liên tục hô "đúng", "phải" rõ ràng là áp đảo tinh thần người khác. Còn lúc trong cái hội trường lớn thì ôi thôi, y như chuẩn bị đi biểu tình
    Thoát ra khỏi chỗ đó mình mừng hết biết. Đúng là "đi 1 ngày đàng, học 1 sàng khôn":yoyo119:

LeVanTeo and oldman like this.
  13. 284
    71
    0
    LeVanTeo

bạn làm thế là đúng , 1 cty MLM chân chính ko bao giờ có cái kiểu áp đảo tinh thần = số đông và chèo kéo đủ trò bằng được như vậy ,mục đích của MLM là chia sẻ cơ hội kinh doanh với mọi người , tức là 1 - 1 , như 1 người bạn trò chuyện với 1 người bạn mà thôi ,mà mình chẳng hiểu cái đám này nó lôi Cường Đôla với HNH ra đây làm ji nữa =)) =)) =))

14. 1,474
    1,604
    0
    applepam_forever

applepam_forever Cựu Mod diễn đàn Cựu thành viên BQT

biết để vào thẻ url mà ko biết để vào code hả anh Tèo :yoyo203: để tương tự nhau ó Tèo ơi :yoyo219: hehe

chị Táo, chị Táo, hứ, giận

15. 189
    159
    0
    honglien

honglien New Member Thành viên diễn đàn

Mình đã từng làm một bài thuyết trình trong giờ luật nên có thể nói, bán hàng theo mạng không xấu chỉ là một số công ty lợi dụng thôi.Nếu xấu nhà nước còn cấp phép kinh doanh làm gì. Cách phân biệt: công ty bán hàng đa cấp k bắt phải mua sản phẩm, nhưng chi phí 100-200 để mua hồ sơ, thông tin, mã số. Chân rết(người mình giới thiệu-cấp dưới) chỉ từ 3-4 thôi. ĐỂ đảm bảo tính an toàn hệ thống. Nếu vượt quá chắc sụp mất. Một số công ty bán hàng đa cấp về sản phẩm chức năng( nghĩa là không phải thuốc, có thì tốt, ko có cũng chẳng sao) thì sp có hiệu quả đấy, nhưng giá đắt bởi vì giá họ phải tính cho >50 năm ko thay đổi và chi phí hoa hồng cho không chỉ người bán đc hàng, mà mấy lão giới thiệu cũng có. Không có quảng cáo như sp khác. Thực tế, một số công ty du lịch cũng sử dụng mô hình mạng này. Theo cá nhân em, cứ đi hội thảo các bác ạ, chẳng mất tiền mà, lại còn học đc cách thuyết trình , cách bán hàng nữa. Mình học đc mấy chiêu sau này còn xài, và cũng để biết không tưởng bở , mấy người BHĐC giao tiếp giỏi lắm.Nhưng đấy là free thôi. còn nếu mất tiền thì phải cân nhắc lại.

16. 24
    6
    0
    peeny91

peeny91 New Member Thành viên diễn đàn

Từng bị bạn ở cùng phòng trọ dụ dỗ lọt vô 1 ổ bên Q6 ;))
    Bà tư vấn viên ở đấy vẽ ra 1 cái sơ đồ hàng hoá đc sản xuất từ Nhà máy => đại lý lớn => đại lý vừa => nhà bán lẻ=> người tiêu dùng , qua mỗi bước lợi nhuận thêm 20%, sau 5 bước là giá trị sản phẩm đã đội lên gấp đôi. Nghe cũng có lý @.@
    Bà ấy hỏi nghề nghiệp ba mẹ, hỏi mình có thấy thươg ba mẹ phải làm việc cực khổ cho người ta để lo cho mình ăn học, có muốn tự lập giúp ba mẹ bớt khó khăn hay ko? Mình cũng trả lời ậm ừ khí thế lắm. Hỏi 1 hồi chốt lại 1 câu em có muốn tham gia côg ty hay ko> Mình cũng thuộc dạng cứng đầu , buông 1 câu cộc lốc" không!" . Bà ấy mới ngớ người ra ( coi như công sức đổ sông đổ biển) :"Em có thể nói lý do em ko muốn tham gia ko?"==> "Không có hứng" Bà ấy cũng pó tay mình.
    Sau đó mình tìm cv làm thêm khác trong khi nhỏ bạn dắt mình đi về nhà xin gd 2triệu để mua cái đồng hồ, nhỏ tuyên bố là:" mình là sv Kinh tế, mình fải bit nắm bắt cơ hội"
    Cái đồng hồ đc đánh giá ko tới 200k mà nó bán vs giá 2triệu, lời gấp 10 lần so vs chu trình kinh doanh đại lý truyền thống!
    2 tháng sau, mình đã lãnh đc 2 thág lương đầu tiên bằng việc làm thêm, mình mới hỏi nhỏ ấy đã tìm đủ 3 người để lên cấp 1* hay chưa, nhỏ bảo chưa, lúc này nhỏ có vẻ ngậm ngùi" nản quá chẳng biết bao giờ mới đủ nữa"

17. 284
    71
    0
    LeVanTeo

làm giàu ko phải là 1 quá trình 1 sớm 1 chiều mà phải trải qua nhiều năm tháng khó khăn
    cty bên q6 mà chuyên bán đồng hồ dỏm đó là HTĐ , các em sv nên tránh xa :yoyo196:,tiền % bên đó chủ yếu là dựa vào việc tuyển người đóng tiền thôi ,toàn hàng dỏm Đài Loan Tàu khựa , bán chẳng ai thèm mua đâu :yoyo212::yoyo212::yoyo212:

peeny91 likes this.
  18. 6
    9
    0
    Bé Bi

Bé Bi New Member Thành viên diễn đàn

bạn mình cũn bị dắt vào đó 1 lần, đúng là bọn lừa đảo, may mà vẫn sáng suốt..haizz

19. 4
    14
    0
    longpn87

longpn87 New Member Thành viên diễn đàn

Ờ, mỉnh hiện đang làm bên oriflame nè, mình không phải muốn quảng cáo hay gì nhưng mình 24 tuổi rồi nên chắc là có thể đánh giá được đâu là lừa đảo đâu không.

Hoan nghênh các bạn trong diễn đàn chúng ta đã có cái nhìn khách quan về BHĐC, có khi mấy bạn còn hiểu nó hơn mình nữa.

20. 28
    6
    0
    conechkon

conechkon New Member Thành viên diễn đàn

Bạn longpn87 cũng thấy hay đăng mấy tin tuyển dụng quá hén, nên bênh vực là phải rồi
    Cảm giác bị lừa k biết bạn nì có cảm nhận được k nữa. Mình nghĩ, tốt nhất, sinh viên nên tránh :) Lo mà chăm học vào, ra trường dễ xin việc, cuộc sống ổn định, bôn ba mấy cái đa cấp làm gì rồi học hành sa sút, thêm tội ba mẹ. Ba mẹ đã cố gắng cho ăn học thì ráng ăn học cho tôt, sau này đi làm kiếm tiền cũng chưa muộn. Cơ hội thì luôn có đó, chịu khó tìm kiếm thì ắt sẽ thấy thôi :) Không phải cơ hội nào tới cũng là cơ hội tốt nhất