Sinh viên và Khói thuốc

Discussion in 'Sinh viên Bình luận' started by ngoctuongpro, Apr 20, 2013.

1. 1,289
    2,251
    113
    ngoctuongpro

ngoctuongpro <font color="Magenta"><b>Sweet love</b></font>

Tình cờ mình tìm thấy được 1 tấm ảnh nói về tác hại của thuốc lá đối với mỗi con người. Và có lẽ các bạn còn biết nhiều hơn về tác hại của nó.
    Đã bao giờ bạn phải khó chịu hay cáu gắt vì người bên cạnh đang phà khói thuốc khắp mọi nơi. MỘt số tác hại dưới đây cũng cho bạn thấy được sự độc hại của nó.

Là sinh viên bạn sẽ làm gì khi gặp người hút thuốc nơi công cộng.

Nếu bạn cũng là nạn nhân của thuốc lá vậy bạn có dám từ bỏ nó để cho cuộc sống này tươi đẹp hơn, sức khỏe chính bạn và mọi người xung quanh không bị đe dọa.

Hãy suy nghĩ thật kỹ tác hại lâu dài và thói quen tức thời. Từ bỏ khỏi thuốc là bạn đã vượt qua được chính bản thân mình .
    Hãy hành động ngay lúc này : " Vì một Việt Nam không khói thuốc "

Đừng hút thuốc trong phòng, trong ô tô và những nơi công cộng nếu bạn còn biết tôn trọng người khác và muốn người khác tôn trọng mình! Bạn hãy mạnh dạn nghĩ xem, nếu người thân của bạn phải gánh chịu căn bệnh ung thư do khói thuốc của bạn, bạn sẽ ân hận biết chừng nào!
    Việc bỏ thuốc lá chẳng những làm tăng cơ hội trở thành mẹ mà còn giúp bảo vệ sức khỏe của người phụ nữ và thai nhi. Nhiều nghiên cứu trước đó cho thấy, hút thuốc cũng làm tăng tỷ lệ tử vong và nguy cơ nhiễm trùng đường hô hấp của trẻ, đồng thời khiến bé sinh ra bị nhẹ cân.

Một thông điệp hết sức đơn giản nhưng ý nghĩa xin gửi đến tất cả các bạn. "Bạn lo lắng cho người khác khi hút thuốc lá, nhưng sao bạn không lo lắng cho chính bản thân bạn"- " Hãy lên tiếng vì sức khỏe của bạn và những người xung quanh ".

2. 56
    24
    0
    winniedu

winniedu New Member Thành viên diễn đàn

Không thích người xung quanh mình hút thuốc. Thấy là tránh xa liền

ngoctuongpro likes this.
  3. 134
    250
    63
    on_iu

on_iu <font color="#006666">Quản lý box Cựu Sinh Viên</f Quản lý CLB

đã từng gặp cảnh ngồi trên 1 chiếc xe chật ních người với cái giá cắt cổ để về quê ngày giáp tết, vậy mà gặp ngay 1 gã phì phèo thuốc lá, lại vô-cùng-bất-lịch-sự, thiếu-văn-hoá, hễ nghe ai phàn nàn là văng tục chửi. đố ai dám lên tiếng. mệt mỏi gấp đôi, khó chị gấp đôi, đường về nhà cũng xa gấp đôi.

anhnguyen and ngoctuongpro like this.
  4. 134
    250
    63
    on_iu

on_iu <font color="#006666">Quản lý box Cựu Sinh Viên</f Quản lý CLB

cũng lại gặp 1 tình huống khác, lần này còn đáng buồn hơn, 1 bạn nam VLU ngồi ở cầu thang lầu 4 đang hút thuốc trước rất nhiều bạn nam khác. chẳng ai xem chuyện đó là lạ, vẫn rất thản nhiên...8.
    mình đã nhắc: bạn ấy nhìn trân trân.
    nhắc lần 2: bạn ấy giấu điếu thuốc ra sau lưng (khói vẫn bay, thuốc vẫn cháy)
    nhắc lần 3 và đanh giọng hơn: bạn ấy dụi tắt đầu thuốc đó.
    tưởng hết ư, chưa. 5ph sau mình đi xuống...bạn ấy đã kịp mồi 1 điếu thuốc khác, và những người xung quanh vẫn tiếp tục thản nhiên như không!
    sao mọi người lại thờ ơ, khi chính mình đang bị đầu độc???

ngoctuongpro likes this.
  5. 1,289
    2,251
    113
    ngoctuongpro

ngoctuongpro <font color="Magenta"><b>Sweet love</b></font>

hiện tại ở trường chúng ta hút thuốc bên cs1 nhiều nhất vẫn là lầu 4. vì có lẽ họ là kiến trúc - họ cần sự sáng tạo và hiển nhiên hút thuốc lá đem lại cho họ có được sự sáng tạo đó - xin thưa , đó là một điều hết sức sai lầm nếu như các bạn có ý nghĩ như thế.
    Việc hút thuốc sẽ mang lại nhiều hệ luỵ mà không tài nào tránh khỏi. Nếu như ung thư vẫn là căn bệnh không thuốc chữa và giết đi biết bao sinh mạng con người thì tại sao chúng ta lại không lên tiếng cho nguyên nhân gây ra ung thư nhỉ. Hãy quan tâm đến sức khoẻ của mình .... của người thân .... bạn bè .... và mọi người bằng cách lên tiếng hành động vì môi trường không khói thuốc.

... Từ bỏ những việc làm không tốt sẽ giúp cuộc sống tốt đẹp hơn ....