Thư gửi cựu SV Văn Lang

Discussion in 'Alô-Kết nối' started by on_iu, Oct 3, 2012.

1. 134
    250
    63
    on_iu

on_iu <font color="#006666">Quản lý box Cựu Sinh Viên</f Quản lý CLB

Các anh chị, bạn bè đã từng học tập, trưởng thành tại Văn Lang thân mến!

K14 đã là cựu sinh viên được 2 tháng 20 ngày kể từ buổi lễ tốt nghiệp ngày 14/7/2012. Đến nay, đội ngũ cựu SV Văn Lang đâu đó khắp chiều dài đất nước và cả vượt ra ngoài biên giới Việt Nam đã chạm mốc hơn 27.000, 27.000 niềm kiêu hãnh, 27.000 ước mơ được chắp cánh từ giảng đường Văn Lang.

Các anh chị trong những khóa đầu tiên rời khỏi, có người thành đạt, người hạnh phúc gia đình đầm ấm. Hoặc, cũng có người may mắn chưa nắm trong tay, vẫn còn dang dở những dự định, còn loay hoay với bộn bề cuộc sống. Những K14 như tôi khi tốt nghiệp, đối mặt với sự khắc nghiệt cơm áo gạo tiền, mới thấy quý những ngày đáng giá ở Văn Lang, khi tấm thẻ sinh viên còn có hiệu lực.
    Các anh chị, bạn bè tôi.

Không gian nhỏ trong diễn đàn chung này là của những ai đã rời khỏi, mong muốn tìm về nhà, tìm lại bạn bè, kỷ niệm, tìm lại chính mình của ngày nào sôi nổi. Trên tất cả, đó là sợi dây kết nối những đứa con đi xa của 1 đại gia đình.

Tôi còn 1 mong muốn khác, dành cho em tôi, những sinh viên hãy còn thời gian bên giảng đường đại học, và sắp sửa rời khỏi, sau 1 vài tháng nữa. Các em cần lắm những địa chỉ việc làm, những chỉ dẫn nhiệt thành từ anh chị, những chỗ thực tập, làm thêm…trang trải cuộc sống và bồi đắp kinh nghiệm bản thân. K14 đã từng vất vả thế nào, đã từng đấu tranh tìm kiếm cơ hội trong sự nghiệp như thế nào, tôi tin các anh chị tôi đi trước ít nhất đã 1 lần vấp phải. 27.000 anh chị cựu sinh viên, chỉ cần 1/10 con số ấy việc làm được giới thiệu, đàn em ở Văn Lang đã có được bước đệm tương lai vững chãi.

Tôi muốn tìm lại anh chị tôi, bạn bè tôi, và xây dựng bước đệm giúp sức cho em tôi, ngay từ bây giờ. Chúng ta sẽ làm được điều đó, cùng nhau!

Last edited: Oct 4, 2012
  2. 3,215
    4,550
    0
    Young

Young Cựu BQT diễn đàn

Lễ Tốt nghiệp K14 là ngày 14-15/07/2012 mà [=.=']

3. 134
    250
    63
    on_iu

ố, mình nhầm ngày hả ta??? heheh

4. 56
    33
    0
    thienhaxanh

thienhaxanh New Member Thành viên diễn đàn

Sao mình không có chế độ Tag nguời đọc vào nhỉ mày???? :)

5. 134
    250
    63
    on_iu

uhm, vì diễn đàn khác fb nên 1 số tính năng ko giống nhau mà. đang cố gắng khai thác triệt để nè, với lại, 1 con gà công nghệ như t thì lại càng ì ạch nỗ lực thôi. hức

anhnguyen and (deleted member) like this.
  6. 7
    3
    0
    RealSteel

RealSteel New Member Thành viên diễn đàn

Mục CLB cựu Sinh viên này hấp dẫn đó. Các anh chị cựu SV hãy chia sẻ, tâm sự với các lớp đàn em tụi em để cho tụi em có những định hướng tốt trong học tập và khi ra trường nha. Mong các anh chị ủng hộ. Các mod nên liên lạc với cán bộ CTSV khoa để thông báo cho các anh chị cựu Sv biết và chia sẻ nha. ^_^

anhnguyen and Huy_liOn like this.
  7. 32
    7
    0
    phamduyliemk13s1

phamduyliemk13s1 New Member Thành viên diễn đàn

Dear All!!!
    Cũng đã 1 năm kể từ mình chính thức rời khỏi ngôi trường Văn Lang để bước ra đời . Là 1 thành viên của khoa công nghệ sinh học , khá khù khờ và trẻ con , ấy vậy mà đã bước ra đời ở cái tuổi 24 . Cuộc sống đúng là không thể nào tưởng tượng được , khi bạn còn ngồi trên ghế nhà trường , bạn sẽ có 2 khuynh hướng về cuộc đời , 1 là e sợ mình làm không được , 2 là rất tự tin và tin chắc rằng mình sẽ thành công trong sự nghiệp . Ấy vậy nhưng mà , cái gì quá cũng không tốt , bạn quá tự tin vào bản thân bạn sẽ chóng gặp những cú ngã mà bạn không tưỡng tượng nổi , có thể nó sẽ kéo bạn xuống vĩnh viễn , sự thất vọng tràn trề về bản thân , nếu bạn quá lo sợ e rằng mình sẽ không thể thích nghi với cuộc đời đầy khó khăn , bạn sẽ mau chóng bỏ qua những cơ hội mà qua đó , bạn có thể tiến lên rất nhanh và hoàn thiện mình
    Bản thân còn non trẻ nhưng cũng chia sẽ 1 số kinh nghiệm nho nhỏ mà mình đã tích góp được trong 1 năm qua , các bạn tham khảo
    1 . Bản thân mình là người nhút nhát , và chính điều đó đã hại mình , trong vòng 3 tháng đầu tiên bước ra đời , mình hoàn toàn lạc lõng với thế giới xa lạ , nếu không có sự giúp đỡ của mọi người xung quanh có lẽ mình đã thất bại nặng nề ( ít nhất là cho tới bây giờ ) . Kinh nghiệm rút ra là : khi còn ngồi trên ghế nhà trường thì ngoài kiến thức tích lũy do thầy cô giảng dạy còn phải tham gia nhiều hoạt động để khả năng nối kết với các bộ phận được trơn tru hoàn chỉnh , dễ dàng học hỏi hơn , hãy học cách làm quen đối mặt với nhiều người mà không có cảm giác bất an
    2 . Mình không tự tin lắm vào bản thân , khi xảy ra những sự cố thì mình ko biết làm sao để giải quyết nó--> thất bại đầu tiên . Bài học rút ra là bạn nên tạo sự thân thiện , làm quen với nhiều thành viên trong công sở , tập khả năng ứng xử linh hoạt để được giúp đỡ từ mọi người , đừng quá tự ái bản thân vì nó không giúp ích gì cho bạn
    3 . Các bạn làm trái ngành ( đơn cử là mình đang làm 1 kế toán bán hàng - 1 ngành hoàn toàn xa lạ với CNSH ) phải cực kì linh hoạt trong cách giải quyết vấn đề , vì trái ngành mang đến 1 sự khó chịu mà không 1 ai trong 1 thời gian ngắn có thể giải quyết được , cái cần lúc này là sự bền bỉ và nghị lực học hỏi , thời gian này rất nhiều sự cố xảy ra , nếu ta không đứng vững được chắc chắn hậu quả sẽ dễ nghĩ đến . Bài học vẫn là sự nối kết giữa các phòng ban , tham khảo trên mạng những nghiệp vụ mình đang làm dù.....có thể không hiểu gì , đừng nản , cứ tra cứu và thu thập
    4. Ai cũng thích thân thiện và biết nhận lỗi , và nếu biết cách làm vừa lòng mọi người thì khả năng học hỏi của mình càng tiến nhanh , nó không hoàn toàn thiệt thòi như mình nghĩ , có 1 câu danh ngôn mà mình ko biết của ai , nhưng nó rất hay " đằng sau sự giận dữ là sự xấu hổ ". Khi đã trãi qua bỡ ngỡ ban đầu thì các bạn sẽ nhanh chóng tiếp xúc được những cái chuyên sâu , từ đó nâng cao năng lực bản thân
    5. Các công ty khi tuyển nhân viên đều đào tạo lại 100% nên cũng đừng lo lắng quá , và cũng đừng ỷ lại quá vào sách vở mình học
    DONE , final , chúc các bạn đã , đang ra trường tìm dc công việc mong muốn, các bạn sắp ra trường cũng cố gắng hoàn thành chỉ tiêu của đời mình : " trưởng thành "
    Liêm K13S1

8. 157
    184
    63
    Naive

Naive Well-Known Member Thành viên diễn đàn

Mình nghĩ giới thiệu việc làm là 1 việc khó, thật đấy. Tuy nhiên, chia sẻ kinh nghiệm phỏng vấn tìm việc, viết hồ sơ , và chia sẻ những thử thách trong môi trường công nghiệp cho các bạn sinh viên sắp ra trường là điều thiết thực hơn.